THPT Nguyễn Khuyến
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

THPT Nguyễn Khuyến

Bù Nho - Bù Gia mập - Bình Phước

Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

5 bước giúp bạn tự tin hơn

Go down 
Tác giảThông điệp

5 bước giúp bạn tự tin hơn Empty
Bài gửiTiêu đề: 5 bước giúp bạn tự tin hơn   5 bước giúp bạn tự tin hơn I_icon_minitime1/12/2012, 20:33

Sự tự tin là một điều khó nắm bắt. Có thể hôm nay bạn là người tự tin nhưng ngày khác bạn lại lo lắng khi phải thuyết trình trước mặt sếp. Có một số
người tự tin bẩm sinh trong khi một số khác phải mất thời gian để cảm thấy chắc chắn về
bản thân và những gì mình đang làm. Nếu bạn thuộc trường hợp thứ hai thì sau đây FHHA xin chia sẻ một số biện pháp đơn giản và hữu ích giúp bạn lấy lại sự tự tin cho bản thân. 1. Nghĩ đến thành công Những người tự tin thường nghĩ đến chiến thắng. Có thể cuối cùng họ không đạt được kết quả cao nhất như mình mong muốn nhưng thất bại chưa bao giờ là điều họ nghĩ. Vì thế bước đầu tiên để trở thành người tự tin là tin tưởng rằng mình có khả năng. Có thể bạn sẽ cảm thấy sợ hãi khi
trông chờ mình sẽ nhận được công việc, ký được hợp đồng hay được thăng tiến bởi kỳ vọng càng cao thì thất vọng càng nhiều. Tuy nhiên, đó là thử thách mà bạn phải vượt qua nếu muốn trở thành người tự tin. Nếu không tin vào
những gì mình đang làm và không nghĩ rằng mình sẽ thành công thì khả năng làm nên chuyện của bạn sẽ bị giảm đi. Có thể bạn sẽ không thành công nhưng dẫu sao cho rằng mình có khả năng còn hơn là từ bỏ ngay khi chưa bắt đầu. 2. Đối mặt với những điều không mong đợi Bước tiếp theo là phải biết ứng xử một cách linh hoạt nếu mọi chuyện không theo ý mình. Những người tự tin thường sẵn sàng cho qua mọi chuyện và không do dự nhiều. Nếu không đạt được kết quả như mong đợi thì họ cũng không hề cảm thấy bối rối hay xấu hổ mà tiếp tục tiến về phía trước. Càng dũng cảm đương đầu với những điều không như mong muốn thì bạn sẽ càng vượt qua các chướng ngại trên con đường của mình một cách dễ dàng hơn. 3. Tin vào bản thân Đây là một điều khó khăn bởi nếu như không tự tin thì bạn sẽ không thể làm được. Trên thực tế bạn có thể phớt lờ mọi tín hiệu do lo sợ quyết định sai
lầm. Tuy nhiên, bạn cần phải tin vào bản năng của mình bởi chúng thường đúng. Những người tự tin thường có khả năng đưa ra quyết định cực kỳ sáng suốt bởi họ không bị chi phối bởi cảm xúc. Họ tìm kiếm sự hướng dẫn từ chính bản thân mình. Hiếm khi có chuyện những người này chọn cách đứng bên ngoài sự việc và chờ đợi câu trả lời. Thay vào đó họ chọn cách đương đầu với khó khăn và tìm cách giải quyết. 4. Dám mạo hiểm Cũng giống như việc phải đối mặt với kết quả không như mong muốn thì dám mạo hiểm sẽ làm tăng khả năng thành công của bạn. Nếu không tự tạo ra động lực và làm những việc mà bản thân ngày thường vẫn sợ thì bạn sẽ không bao giờ biết được khả năng của mình đến đâu. Đừng
lo sợ bởi đó không phải là một
việc nguy hiểm chết người như nhảy ra khỏi máy bay hoặc bơi trước hàm cá mập. Làm những việc không thuộc sở trường mỗi ngày sẽ khiến bạn thấy mình có năng lực, tự tin hơn và sẵn sàng đón nhận thử thách. Chẳng hạn như:
Trò chuyện với những đồng nghiệp mà bạn không thân lắm.
Phát biểu trong một cuộc họp.
Tham gia một khóa học mới.
Đi đâu đó một mình: Ăn tối, xem phim hay nghe hòa nhạc.
Trình bày ý tưởng mới với sếp. 5. Phớt lờ những khó khăn Nếu chẳng có việc gì như ý thì một câu ngạn ngữ xưa là phớt lờ mọi thất bại cho đến khi bạn thành công vẫn đúng trong trường hợp này. Bạn vẫn có thể vờ như mình là người tự tin trong mọi việc. Và sự tự tin luôn được đánh giá cao bất kể nó được thể hiện qua ánh mắt, nụ cười hay lời nói. Vì thế khả năng điều tiết các yếu tố này sẽ ảnh hưởng đến mức độ tự tin của bạn cho dù đó là trong một cuộc họp mang tính chất công việc hay một bữa tiệc thân mật.

5 bước giúp bạn tự tin hơn
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Cách Quay cóp mang tính chất Huỷ Diệt Tặng Các bạn Học sinh Sắp bước vào Kì thi Đại Học
» Bí quyết Quay bài giúp các bạn học sinh vượt qua Kì thi tốt ngiệp!!!